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WIZARA YA ARDHI YAKABIDHI HATI 
YA KIWANJA CHA JENGO LA BUNGE 
LA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA.

   Na Lusajo Mwakabuku

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. 
William Lukuvi amemkabidhi hati ya kiwanja cha jengo 
la bunge Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Job Ndugai.
Wakati wa kukabidhi hati hiyo Mhe. Lukuvi alimshukuru 
Mhe. Spika kwa kutilia mkazo maagizo ya Serikali kwa 
taasisi zake ya kupima na kuchukua hati zao ili kuyalinda 
maeneo yao na kuepusha migogoro na wananchi. 
Mhe. Lukuvi pia ametumia nafasi hiyo kuzitaka taasisi 
nyingine za Serikali kuhakikisha zinapima na kuchukua 
hati za maeneo wanayoyamiliki. Upimaji huo unaweza 
kufanywa na wapima wa serikali au wapima binafsi 
ambao wamesajiliwa na Wizara ya Ardhi. 
Akiipokea hati hiyo katika tukio hilo lililoshuhudiwa na 
Katibu wa Bunge Ndg. Stephen Kagaigai, Spika wa 
Bunge Mhe. Job Ndugai (Mb) alisema kwamba sasa 
badala ya kuwa wapita njia na wapangaji,  kwa hati 
walizokabidhiwa anaamini sasa wapo nyumbani. 

“Nami nitoe wito kwa Taasisi zote 
za kiserikali Wizara na Mashirika 

kuhakikisha kwamba maeneo yao 
yote yamepimwa na yana hati” 

Alisema Spika Ndugai.

Akigeukia upande wa wananchi katika umiliki wa ardhi, 
Mhe. Waziri Lukuvi amewataka wale ambao maeneo 
yao hayajarasimishwa wafanye hivyo kulinda milki zao 
na wale wanaomiliki kisheria wahakikishe wanalipa kodi 
zao kwa wakati kuepusha usumbufu utakaotokana na 
limbikizo la kodi hizo.
Wizara ya ardhi itaendelea kutoa ushirikiano kupitia Ofisi 
zake zilizoanzishwa kila mkoa ili kurahisisha upimaji na 
upatikanaji wa hati kwa taasisi za serikali na jamii yote 
kwa ujumla.

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. William Lukuvi akimkabidhi Hati ya kiwanja cha 
jengo la Bunge Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Job Ndugai

Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Job 
Ndugai akionesha Hati za viwanja vya majengo ya Bunge baada 

ya kukabidhiwa na Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi Mhe. William Lukuvi.
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  Na. Munir Shemweta

Katika kuhakikisha kazi ya urasimishaji makazi 
holela inakamilika, ofisi ya kamishna wa ardhi 
msaidizi mkoa wa Dar es Salaa imejiwekea 

mikakati ya kukamilisha zoezi hilo haraka na kumilikisha 
wananchi maeneo yao. 
Mikakati hiyo ni pamoja na kanzi data ya kujua kila 
kinachofanyika kwenye mitaa ambayo zoezi la 
urasimishaji linafanyika na sasa ofisi ya ardhi mkoa 
inajua viwanja, michoro ya mipango miji pamoja na idadi 
ya maombi ya hati zilizotolewa kwenye maeneo husika.
Akielezea mikakati hiyo Mratibu wa zoezi la Urasimishaji 
Makazi Paul Kitosi alisema, ‘Kanzi data hiyo mbali na 
mambo mengine inasaidia kufuatilia mkakati mzima wa 
urasimishaji kwenye mitaa ya halmashauri za manispaa 
ya mkoa wa Dar es Salaam.
Aidha, Kitosi  ambaye pia ni Mtaalamu wa Mipango Miji 
alisema, katika jitihada zake ofisi ya ardhi mkoa wa Dar 
es Salaam imekuwa ikifanya mikutano ya mara kwa 
mara na wadau yakiwemo Makampuni ya Upangaji, 
Upimaji  sambamba na kuwa na mawasiliano na Kamati 
za Wananchi  katika mkoa mzima na kusisitiza kuwa 
hatua hiyo imesaidia kujua changamoto.

“Ofisi ya ardhi mkoa imeziwekea 
mikakati Mamlaka za Upangaji, 

Wataalamu wa Ardhi, Mipango Miji, 
Wapimaji na Wasimamizi wa Ardhi 
katika halmashauri za manispaa 
kuhakikisha zoezi linaenda vuzuri 

na kupatiwa taarifa zote za viwanja  
vilivyopimwa katika kila mtaa, kila 
afisa amepewa mtaa wa kufuatilia 

zoezi hilo’’ alisema Kitosi.

Kwa upande wake Kamishna wa Ardhi Msaidizi mkoa wa 
Dar es Salaam Idrisa Kayera alisema, kazi za urasimisaji 
makazi katika mkoa wake zinaendelea ingawa 
aliweka wazi kuwa bado kuna changamoto kadhaa 
zinazosababisha zoezi kutokamalika kwa haraka.
Aliitaja changamoto moja kuwa ni baadhi ya Kampuni 
kutofanya vizuri ambapo hata hivyo alieleza kuwa 
tayari wizara yake ilianza kuchukua hatua kuhakikisha 
Makampuni yasiyofanya vizuri yanachukuliwa hatua za 
kisheria.
‘’Hatua zilizoanza kuchukuliwa ni pamoja na Waziri wa 
Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe.  William 
Lukuvi kukutana na makampuni yanyohusika na zoezi 
hilo sambamba Katibu Mkuu wa Wizara kuelekeza 
makampuni yaliyoshindwa kukamilisha kazi kwa wakati 
kuchukuliwa hatua’’ alisema Kayera. 
Kwa mujibu wa Kamishna huyo wa ardhi Msaidizi mkoa 
wa Dar es Salaam, pia bodi ya Upimaji imeshachukua 
hatua ya kusimamisha kampuni zisizokamilisha kazi 
kwa wakati sambamba na makampuni ya mipango miji 
kusimamishwa kuchukua kazi nyingine.
Hata hivyo, Kayera alisema kumekuwa na matokeo 
chanya kwa baadhi ya kampuni ambazo zimeanza 
kutekeleza na juhudi zinaendelea ili kazi ikamilike.

DAR  YAWEKA MKAKATI 
KUKAMILISHA ZOEZI LA 
URASIMISHAJI

Mratibu wa zoezi wa Urasimishaji Makazi Holela Paul Kitosi

Mratibu wa zoezi la urasimishaji katika eneo la Kivule Dar es 
Salaam Kutoka Chuo cha Ardhi Morogoro (ARIMO) Manyama 

Majogolo akizungumza na wananchi wa eneo hilo wakati wa zoezi 
la urasimishaji.
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NAIBU WAZIRI WA 
ARDHI AWAONYA 
W A N A O T U M I A 
VIONGOZI KUKWEPA 
KULIPA KODI SINGIDA

    Na Lusajo Mwakabuku

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Mh. Angeline 
Mabula amefanya ziara ya siku 
moja Mkoani Singida kwa lengo 
la kukukutana na wadaiwa wenye 
madeni ya muda mrefu (wadaiwa 
sugu), kujadili changamoto zao 
na kutafuta suluhisho kabla ya 
kuchukuliwa hatua za kisheria dhidi 
yao.
Naibu Waziri Mabula amechukua 
hatua hiyo ikiwa ni sehemu ya ziara 
zake katika mikoa mbalimbali nchini 
kufuatilia makusanyo ya kodi ya 
pango la ardhi pamoja na kutatua 

changamoto zake. Awali wakati 
akipata taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mkoa, Kamishna wa 
Ardhi Msaidizi Mkoa wa Singida 
Shamim Hoza pamoja na timu yake 
walimueleza Naibu Waziri kuwa 
kumekuwepo na changamoto ya 
baadhi ya wadaiwa “kukingiwa kifua” 
na viongozi.

 “Lengo la kuja hapa kuongea na 
ninyi leo ni kujua hii sintofahamu 
juu ya ulipaji kodi, kumekuwa na 
changamoto za ulipaji ambapo 
watumishi wetu wamekuwa 
wakikwamishwa na baadhi ya 
wamiliki kukimbilia kwa viongozi 
ili wawatetee wasilipe kodi, 
naomba niwakumbushe kwamba, 
wanachelewesha tu lakini kodi ya 
serikali ni lazima ilipwe. Ningeomba 
kwa upande wa viongozi kuanzia 
Wizara, Mkoa na Wilaya tufanye 
kazi kama timu katika kuhakikisha 
kodi inakusanywa badala ya 
kukwamisha” Alisema Naibu Waziri.

Moja kati ya makundi ambayo 
yalijitetea kushindwa kulipa kodi 
kwa wakati ni pamoja na taasisi za 
dini zilizojitetea kuwa hazijiendeshi 
kwa faida na kwamba zingeomba 
kupata msamaha wa kodi. Pia kundi 
hilo lilihitaji ufafanuzi kutoka kwa 
Naibu Waziri kwa maelezo kwamba 
serikali ilitoa msamaha wa kodi 
mwaka 2018  kwa asasi za huduma 
zisizojiendesha kwa kutengeneza 
faida.
Akilielezea kwa kina suala hilo, 
Naibu Waziri Mabula alisema, kwa 
madhehebu ya dini msamaha 
wa kodi ya ardhi umetolewa ktk 
maeneo yalipojengwa majengo ya 
kuabudia yaani kanisa, au msikiti. 
Aidha nilieleza msamaha huo 
ni lazima uombwe, wahusika 
wanatakiwa kuomba kwa kujaza 
fomu maalumu na  wawanatakiwa 
pia kufanya mgawanyo kama kuna 

huduma zingine ndani ya kiwanja 
kimoja.
“Niweke wazi kwamba kama 
wewe unaendesha kanisa, serikali 
imetoa msamaha eneo ambalo 
kumejengwa sehemu ya kuabudia 
tu. Iwe kanisa au msikiti,  ila pale 
utakapoendeleza kujenga majengo 
mengine kwenye ardhi hiyo hiyo 
kwa ajili ya kutoa  huduma zingine 
ambazo mtawalipisha wananchi 
kama vile shule, hospitali na vitu 
kama hivyo basi ni lazima eneo 
hilo lilipiwe kodi. Ila kama unatoa 
huduma hizo bure kabisa uje kwa 
Kamishna utajaza fomu maalumu 
na akijiridhisha hapo utaombewa 
msamaha kwa huduma hiyo” 
Aliongeza Naibu Waziri.
Wakati huo huo, Naibu Waziri 
ameliagiza Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) kuhakikisha linawapitia 
wapangaji wote Mkoani Singida na 
kujiridhisha kuwa ni wapangaji halali. 
Hii inatokana na kujitokeza kwa hali 
ya wapangaji walio na mikataba na 
NHC kupangisha watu wengine. 
Zoezi hili tayari limeshafanyika 
Dar es salaam ambapo wapangaji 
waliokutwa wamepanga kupitia  
wapangaji wenye mikataba 
na Shirika la Nyumba la Taifa 
waliondolewa au kupewa mkataba 
kama wapangaji halali wa nyumba 
hizo.
Singida ni moja ya Mikoa yenye 
madeni sugu yanayohusisha 
wafanyabiashara, asasi zisizo 
za kiserikali pamoja na Taasisi 
za Serikali ambapo hadi kufikia 
tarehe 15 Aprili mwaka huu Ofisi ya 
Kamishna Msaidizi Mkoa wa Singida 
kwa kushirikiana na Halmashauri za 
manispaa ilisambaza hati za madai 
679 zenye thamani ya zaidi ya bilioni 
1.3 ambapo kati ya hati hizo wadaiwa 
213 wanaodaiwa wameshafikishwa 
katika mahakama za Mabaraza ya 
Ardhi.

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi Mhe. Dkt. Angeline Mabula akiongea na 

wadaiwa sugu wa kodi ya pango la ardhi (hawa-
po pichani) na kutoa ufafanuzi wa msamaha wa 

kodi kwa taasisi za dini.

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
Mhe. Dkt. Angeline Mabula akiwa katika picha ya pamoja 
na watumishi wa ofisi ya Ardhi ya Mkoa ya Singida mara 

baada ya kumaliza Ziara yake mkoani humo.

Baadhi ya wadaiwa sugu wa kodi ya pango la ardhi 
wakimsikiliza Mh.Dkt. Angeline Mabula, Naibu Waziri wa 

Ardhi alipofika mkoani Singida kuzungumza nao.

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
Mhe. Dkt. Angeline Mabula akipata maelezo kuhusu 

nyumba zinazopangishwa na Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC).
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MAHAFALI 
ARIMO
KATIBU TAWALA MKOA WA MOROGORO 
AAGIZA HALMASHAURI KUSHIRIKIANA 
NA CHUO CHA ARDHI MOROGORO 
KUMALIZA MIGOGORO YA ARDHI

   Na Eliafile Solla

Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro Mhandisi 
Emmanuel Kalobelo amemuagiza Mkuu wa chuo cha 
Ardhi Morogoro kuandika barua kwenda Halmashauri 
zote za Mkoa wa Morogoro kuona jinsi gani wanaweza 
kuwatumia wataalam kutoka chuoni hapo kumaliza 
migogoro ya ardhi inayosababishwa na ujenzi holela na 
kugombania mipaka ya maeneo.

Kalobelo ameyasema hayo wakati akisoma hotuba 
kwa niaba ya Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kwenye sherehe za mahafali ya 39 
ya Chuo cha ardhi Morogoro ambapo jumla ya wahitimu 
394 walitunukiwa vyeti na kati yao 110 walikuwa wa kike, 
284 wa kiume na kauli mbiu ya sherehe hizo ilikuwa 
ni ‘‘Usimamizi bora wa rasilimali za ardhi ni msingi wa 
maendeleo endelevu na jumuishi.”

‘‘Ni aibu kwa Mkoa wa Morogoro kuendelea 
kuteseka na Migogoro ya ardhi wakati Chuo 
kinachozalisha watalaam wa Kupanga na 
Kupima kipo hapa hapa. Naagiza kabla mwaka 
huu haujaisha Halmashauri zote za mkoa wa 
Morogoro ziwe na mpango mkakati kuona jinsi 
gani ya kushirikiana na Chuo cha Ardhi Morogoro 
kuhakikisha kila kipande cha ardhi kinapangwa, 
kupimwa na kumilikishwa” alisema Kalobelo’.

Kwa upande wake Mkuu wa Chuo cha Ardhi Morogoro 
Bwn. Huruma Lugala alisema, chuo kinao usajili 
kamili (Full Registration) pamoja na ithibati kamili (Full 
accreditation) ya Baraza la Taifa la Elimu na Ufundi yaani 
‘NACTE’. Usajili huo na ithibati vinatoa uwezo kwa chuo 
kujipanua kwa kuanzisha kozi mbalimbali zenye tija kwa 
Taifa na jamii kwa ujumla.

Mbali na kuzalisha wataalam wa Kupanga na Kupima, 
Chuo cha ardhi Morogoro kimekuwa kikishiriki kutoa 
huduma ya ushauri wa kitaalamu na kufanya miradi 
ya urasimishaji ambayo hadi sasa inatekelezwa katika 
Mikoa ya Dar es salaam, Arusha, Morogoro, Mtwara, 
Kilimanjaro na Iringa.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro Mhandisi Emmanuel Kalobelo (kushoto) akipata 
maelezo kuhusiana na kifaa cha upimaji kutoka kwa mwananfunzi wa Chuo cha Ardhi 

Morogoro (ARIMO) wakati wa mahafali ya 39 ya chuo hicho. 

Sehemu ya wahitimu wa Chuo cha Ardhi Morogoro (ARIMO)

Mkuu wa Chuo cha Ardhi Morogoro (ARIMO) Huruma Lugala akisoma hotu-
ba yake wakati wa mahafali ya 39 ya Chuo cha Ardhi Morogoro.
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Vifaa vya upimaji
Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe 
William Lukuvi akitatua migogoro ya ardhi katika eneo la 
Bunju Manispaa ya Kinondoni Dar es Slaam.

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi Mhe William Lukuvi akizungumza 
na wananchi wa Mabwepande Manispaa 
ya Kinondoni, Dar es Slaam wakati wa 
kusuluhisha mgogoro katika eneo hilo.

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Mhe Dkt. Angeline 
Mabula akioneshwa eneo lenye mgogoro 
katika kisiwa cha Ukerewe mkoani Mwanza 
na Mkuu wa wilaya ya Ukerewe Kanali Lucas 
Magembe.

Mkuu wa Kitengo cha Kodi 
Wizara ya Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 
Denis Masami akifafanua 
jambo wakati zoezi la 
uhamasishaji ulipaji wa 
kodi ya pango la ardhi 
katika eneo la Mkonze 
mkoani Dodoama.

Naibu Waziri wa Ardhi 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi Mhe Dkt Angeline 
Mabula akioneshwa eneo 
la uwekezaji katika wilaya 
ya Mkinga mkoani Tanga 
na Mkuu wa Wilaya ya 
Mkinga Dkt Yona Maki.
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MATUKIO 
  KATIKA PICHA


